Có nên học bằng kế toán trưởng?

Có nên học bằng kế toán trưởng hay không? Đây chính là băn khoăn của rất nhiều người làm kế toán khi có mong muốn thăng tiến trong sự nghiệp làm nghề kế toán. Trong bài viết dưới đây, đội ngũ kế toán trưởng tại Kế toán Lê Ánh sẽ giải đáp cho bạn về vấn đề này.

1. Để làm kế toán trưởng có cần chứng chỉ kế toán trưởng hay không?

Câu trả lời của Kế toán Lê Ánh đưa ra là:

Luật kế toán số 88/2015/QH13 có quy định về tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng đó là “Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng”. Vì vậy, nếu mục tiêu bạn hướng tới trong tương lai là vị trí kế toán trưởng thì nên sở hữu chứng chỉ này

Lợi ích của chứng chỉ kế toán trưởng

  • Chứng chỉ kế toán trưởng là lợi thế khi bạn xin việc làm kế toán trưởng. Các nhà tuyển dụng sẽ đánh giá được khả năng của bạn thông qua chứng chỉ kế toán này để làm cơ sở quyết định có tuyển dụng bạn làm việc cho công ty hay không
  • Khi sở hữu chứng chỉ kế toán trưởng, nghĩa là bạn đã được đào tạo bài bản và có khả năng làm việc trong mọi môi trường mà không bị bỡ ngỡ hay thiếu tự tin. 
  • Có cơ hội trở thành kế toán trưởng trong doanh nghiệp lớn với mức lương cao.

Tin rằng các bạn đã thấy được tầm quan trọng của chứng chỉ kế toán trưởng đối với mỗi kế toán rồi phải không. Vậy học chứng chỉ kế toán trưởng ở đâu tốt? 

Không phải tổ chức nào cũng có khả năng cấp chứng chỉ kế toán trưởng vì vậy các bạn cần chú ý trong việc lựa chọn địa chỉ học uy tín

2. Khóa học chứng chỉ kế toán trưởng uy tín

Kế toán Lê Ánh là 1 trong số rất ít các trung tâm đào tạo kế toán được cấp phép, là đơn vị duy nhất được Hội Kế toán Kiểm toán Việt Nam lựa chọn hợp tác đồng tổ chức các khóa học chứng chỉ kế toán trưởng ở Hà Nội, TPHCM, Đà Nẵng

Lợi ích khi học viên tham gia lớp bồi dưỡng kế toán trưởng tại Trung tâm Lê Ánh:

  • Học cùng chuyên gia đầu ngành: Là Tiến sĩ, Thạc sĩ, những chuyên gia có kinh nghiệm
  • Học viên sẽ được hỗ trợ 40% kinh phí học và thi các chứng chỉ kế toán trưởng - Theo đó kinh phí học và thi chứng chỉ này sẽ là 2.100.000 (giá gốc: 3.500.000)
  • Chứng chỉ kế toán trưởng phôi bằng của Bộ tài chính, do Hội Kế toán và Kiểm toán Việt Nam cấp có giá trị toàn quốc

Bạn có thể xem lịch khai giảng khóa học kế toán trưởng Lịch học kế toán trưởng

Nếu như bạn muốn đăng ký Khóa học hoặc có bất cứ thắc mắc gì liên quan đến khóa học Kế toán trưởng tại Kế toán Lê Ánh, bạn có thể liên hệ ngay với bộ phận giáo vụ để được tư vấn cụ thể nhất.

Xem chi tiết: Khóa học chứng chỉ kế toán trưởng

3. Giải đáp một số câu hỏi liên quan tới chứng chỉ kế toán trưởng

Điều kiện thi chứng chỉ hành nghề kế toán?

Những người tham dự bồi dưỡng kế toán trưởng phải có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:

  • Tối thiểu là 2 năm trở lên kế từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán; 
  • Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán , kiểm toán

Thời gian học chứng chỉ kế toán trưởng?

Theo Thông tư 199/2011/TT-BTC ngày 30/12/2011 của Bộ Tài chính quy định là  11 chuyên đề, thời gian 36 ngày (288 giờ)

Thi chứng chỉ kế toán trưởng ở đâu?

Trung tâm kế toán Lê Ánh là 1 trong số rất ít các tổ chức uy tín được Hội Kế toán và Kiểm toán VN lựa chọn hợp tác trong việc tổ chức học và thi các chứng chỉ này.

Chứng chỉ kế toán trưởng có thời hạn không?/Chứng chỉ kế toán trưởng có thời hạn bao lâu?

Chứng chỉ kế toán trưởng có thời hạn 5 năm. Được quy định rõ tại Khoản 4, 5, Điều 9 của Thông tư số 199/2011/TT-BTC được ban hành bởi Bộ tài chính ngày 30/12/2011 chi tiết:

“4. Chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng có giá trị sử dụng trong thời hạn 5 năm kể từ ngày cấp để bổ nhiệm kế toán trưởng lần đầu theo quy định tại Khoản 2, Điều 53 của Luật Kế toán. Quá thời hạn 5 năm học viên có yêu cầu cấp lại chứng chỉ phải học lại khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng.

5. Những người có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đã đủ điều kiện và được bổ nhiệm làm kế toán trưởng 1 lần thì chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng đó vẫn có giá trị để bổ nhiệm kế toán trưởng từ lần thứ 2 trở đi, trừ khi khoảng thời gian không làm kế toán trưởng giữa 2 lần bổ nhiệm đã quá 5 năm”

Kế toán Lê Ánh chúc bạn thành công!

KẾ TOÁN LÊ ÁNH 

Chuyên đào tạo các khóa học kế toán tổng hợp thực hành và làm dịch vụ kế toán trọn gói tốt nhất thị trường

(Được giảng dạy và thực hiện bởi 100% các kế toán trưởng từ 13 năm đến 20 năm kinh nghiệm)

HOTLINE: 0904 84 88 55 (Mrs Ánh)

Có nên học bằng kế toán trưởng?
BÌNH LUẬN
Hà Thục Đoan
2/3/2020 - 11:26:17

Tôi muốn tham gia khoá học kế toán trưởng vào ngày thứ bảy và Chủ Nhật. Xin vui lòng tư vấn giúp . Cám ơn

Nguyet
9/12/2019 - 15:25:47

Hỏi về khóa học ktt do đợn vị nào cấp, học ở đâu

Minh
26/11/2019 - 10:29:46

Trung tâm tư vấn giúp mình 2 khóa học: Kế toán trưởng và lớp kế toán xây dựng nhé

Dung
18/10/2019 - 15:2:53

Cho e xin thông tin về các khóa học kế toán bên mình ạ

Đào Thị Dung
3/7/2019 - 16:54:8

Mình cần tư vấn về khóa học kế toán trưởng và lịch khai giảng sắp tới, về thòi gian và chi phí . 0397677562 Trân trọng Cảm ơn!

ĐĂNG KÝ KHÓA HỌC

Đăng ký khóa học ngay hôm nay để nhận được nhiều phần quà hấp dẫn

Hotline: 0904.84.8855

KHOÁ HỌC KẾ TOÁN TỔNG HỢP HÀ NỘI TPHCM
ĐỐI TÁC CỦA CHÚNG TÔI

Doanh nghiệp : Tư vấn, cung cấp các chương trình đào tạo và nhân sự chất lượng cho Doanh nghiệp theo mô hình in house.Cung cấp nguồn nhân sự chất lượng.

Trường đại học ,cơ sở dạy nghề: Cố vấn chuyên môn, nhà tài trợ cho các cuộc thi, hội thảo và xây dựng chương trình đào tạo

Top