Quy định về kê khai thuế môn bài năm 2017 mà kế toán doanh nghiệp cần nắm rõ

Thuế môn bài là một loại thuế trực thu mà bất cứ doanh nghiệp nào cũng phải nộp. Mặc dù Thuế môn bài là sắc thuế đơn giản và ít thay đổi nhất, tuy nhiên bạn có hiểu và nắm rõ các quy định về kê khai Thuế môn bài trong doanh nghiệp?

>>> Xem thêm:  Khóa học Kế toán thuế chuyên sâu

Trong bài viết dưới đây, các kế toán trưởng giàu kinh nghiệm Kế toán thuế của Kế toán Lê Ánh sẽ chia sẻ với bạn những quy định về kê khai Thuế môn bài năm 2016 mà các kế toán doanh nghiệp cần nắm rõ.

1, Đôi nét về thuế môn bài

Thuế môn bài là gì?

Thuế môn bài là một sắc thuế trực thu và thường là định ngạch đánh vào giấy phép kinh doanh (môn bài) của các doanh nghiệp và hộ kinh doanh. Thuế môn bài được thu hàng năm. Mức thu phân theo bậc, dựa vào số vốn đăng ký hoặc doanh thu của năm kinh doanh kế trước hoặc giá trị gia tăng của năm kinh doanh kế trước tùy từng nước và từng địa phương.

Căn cứ pháp lý Quy định về Kê khai Thuế môn bài?

Nghị định số 75/2002/NĐ-CP

Thông tư số 96/2002/TT-BTC

Thông tư 42/2003/TT-BTC

Thông tư 156/2013/TT-BTC

Nghị định 139/2016/NĐ-CP

2, Về việc kê khai Thuế môn bài năm 2017

Người nộp thuế môn bài?

Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP , bao gồm:

  • Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.
  • Tổ chức được thành lập theo Luật hợp tác xã.
  • Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.
  • Tổ chức kinh tế của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân.
  • Tổ chức khác hoạt động sản xuất, kinh doanh.
  • Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức quy định tại các khoản trên.
  • Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Miễn thuế môn bài trong các trường hợp:

  • Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.
  • Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính. học kế toán thực tế ở đâu tphcm
  • Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất muối.
  • Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá.
  • Điểm bưu điện văn hóa xã; cơ quan báo chí (báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử).
  • Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã hoạt động dịch vụ kỹ thuật trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp.
  • Quỹ tín dụng nhân dân xã; hợp tác xã chuyên kinh doanh dịch vụ phục vụ sản xuất nông nghiệp; chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã và của doanh nghiệp tư nhân kinh doanh tại địa bàn miền núi. Địa bàn miền núi được xác định theo quy định của Ủy ban Dân tộc.

Các bậc thuế môn bài doanh nghiệp phải nộp?

Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Tổ chức có vn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 đồng/năm;

b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 đồng/năm;

c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác:1.000.000 đồng/năm.

Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức quy định tại điểm a và điểm b khoản này căn cứ vào vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh; trường hợp không có vốn điều lệ thì căn cứ vào vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

Những tổ chức này có thay đổi vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài.

Trường hợp vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư được ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy chứng nhận đăng ký đầu tư bằng ngoại tệ thì quy đổi ra tiền đồng Việt Nam để làm căn cứ xác định mức lệ phí môn bài theo tỷ giá mua vào của ngân hàng thương mại, tổ chức tín dụng nơi người nộp lệ phí môn bài mở tài khoản tại thời điểm người nộp lệ phí môn bài nộp tiền vào ngân sách nhà nước.

Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;

b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm.

Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có thay đổi doanh thu thì căn cứ để xác định mức thu lệ phí môn bài là doanh thu của năm trước liền kề năm tính lệ phí môn bài.

Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức lệ phí môn bài cả năm; nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế, mã số doanh nghiệp trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức lệ phí môn bài cả năm.

Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất, kinh doanh nhưng không kê khai lệ phí môn bài thì phải nộp mức lệ phí môn bài cả năm, không phân biệt thời điểm phát hiện là của 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm.

3, Khai, nộp thuế môn bài của doanh nghiệp năm 2017

Khai lệ phí môn bài được thực hiện như sau:

a) Khai lệ phí môn bài một lần khi người nộp lệ phí mới ra hoạt động kinh doanh, chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh;

b) Trường hợp người nộp lệ phí mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải khai lệ phí môn bài trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký đầu tư và đăng ký thuế.

Hồ sơ khai lệ phí môn bài là Tkhai lệ phí môn bài theo mẫu ban hành kèm theo Nghị định 139/2016/NĐ-CP.

Người nộp lệ phí môn bài nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

a) Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp lệ phí thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của các đơn vị phụ thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp lệ phí;

b) Trường hp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở khác địa phương cấp tnh nơi người nộp lệ phí có trụ sở chính thì đơn vị phụ thuộc thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của đơn vị phụ thuộc cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp đơn vị phụ thuộc.

Thời hạn nộp lệ phí môn bài

Thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 hàng năm. Trường hợp người nộp lệ phí mới ra hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc mới thành lập cơ sở sản xuất kinh doanh thì thời hạn nộp lệ phí môn bài chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai lệ phí.

Lệ phí môn bài thu được phải nộp 100% vào ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật.

4. Hiệu lực thi hành Nghị định 139/2016/NĐ-CP

Nghị định này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2017.

Nghị định số 75/2002/NĐ-CP ngày 30 tháng 08 năm 2002 và Điều 18 Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 07 năm 2013 của Chính phủ hết hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2017.

Trường hợp người nộp thuế môn bài đang hoạt động kinh doanh đã nộp thuế môn bài trước ngày 01 tháng 01 năm 2017, nếu không có các yếu tố làm thay đổi mức thu lệ phí môn bài phải nộp thì không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài cho các năm tiếp theo. 

Kế toán Lê Ánh hy vọng những thông tin trong bài có thể giúp ích cho bạn.

Kế toán Lê Ánh chúc bạn thành công!

KẾ TOÁN LÊ ÁNH 

  Chuyên đào tạo các khóa học kế toán thực hành và làm dịch vụ kế toán thuế trọn gói tốt nhất thị trường

 (Được giảng dạy và thực hiện bởi 100% các kế toán trưởng từ 13 năm đến 20 năm kinh nghiệm)

HOTLINE: 0904 84 88 55 (Mrs Ánh)

 

                                            

Quy định về kê khai thuế môn bài năm 2017 mà kế toán doanh nghiệp cần nắm rõ
Văn Thể
13/3/2017 - 11:51:45

Nhờ Công ty tư vấn giúp mình trường hợp này. Mình kinh doanh hộ kinh doanh cá thể, ngành giày dép, và có ra khai thuế tại phường dựa trên tình hình doanh thu thực tế. Do mới mở cửa hàng, chưa có khách nên sau 13 ngày kinh doanh là 2.1tr đồng, mình khai đúng thực tế (tức tầm 150k/tháng) nhưng đơn vị thuế không chịu, đề nghị doanh thu phải là 500k/ngày. Họ nói dựa trên quy mô của các hộ khác cùng ngành nghề trên địa bàn nên mức doanh thu phải như thế. Vậy trong trường hợp mình vẫn không chấp nhận, vì thực tế doanh thu chỉ là 150k/ngày, thì đơn vị thuế có áp đặt mức thuế dựa trên doanh thu 500k/ngày được không. Cảm ơn Công ty và chúc công ty ngày càng thành công, giúp đỡ được nhiều người tiếp cận với pháp lý Việt Nam

Kế toán Lê Ánh
10/3/2017 - 9:2:18

Chào bạn, theo quy định mới thì kho hàng vẫn phải đóng phí môn bài nhé. Chúng ta hiểu rằng kho hàng là 1 địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp.

Bùi Nhị
10/1/2017 - 11:32:41

Địa điểm kinh doanh trong giấy CN ĐKKD được hiểu bao gồm: cửa hàng kinh doanh, kho hàng, xưởng sản xuất. Trước đây chỉ nộp môn bài cho cửa hàng kinh doanh còn kho hàng và xưởng sản xuất không nộp môn bài. Nay quy định mới chỉ nói địa điểm kinh doanh, không nói cụ thể. Vậy từ 2017 có phải nộp môn bài cho kho hàng, xưởng sản xuất hay vẫn không nộp như trước đây. Rất mong nhận được tư vấn sớm nhất từ Công ty tư vấn. xin cảm ơn!

Lệ Phí Môn Bài cho địa điểm kinh doanh là kho hàng có còn đượcmiễn lệ phí Môn bài như trước đây không?
22/12/2016 - 21:47:43

Nhờ công ty tư vấn giúp về Lệ Phí Môn Bài cho địa điểm kinh doanh là kho hàng có còn đượcmiễn lệ phí Môn bài như trước đây không? Xin Cám ơn.