Cách xử lý chi phí bánh trung thu biếu tặng nhân viên, khách hàng

Mùa trung thu đến rồi, các doanh nghiệp thường những hộp bánh trung thu để tặng cho nhân viên hoặc những khách hàng thân thiết để thay lời cảm ơn.

Các chi phí bánh trung thu đó doanh nghiệp cần có những chứng từ gì để được tính là chi phí hợp lý? Bài viết dưới đây, đội ngũ giảng viên tại lớp học khóa học kế toán thực hành sẽ hướng dẫn chi tiết các bạn cách xử lý chi phí bánh trung thu biếu tặng nhân viên, khách hàng.

>>> Bài viết xem thêm: Quy định về thời gian và mức lương thử việc

1. Quy định về chứng từ đối với chi phí bánh trung thu biếu tặng nhân viên, khách hàng

  • Khi doanh nghiệp cho, biếu tặng bánh trung thu cho khách hàng, nhân viên phải xuất hóa đơn giá trị gia tăng. (theo quy định tại điều 3 Thông tư 26/2015/TT_BTC)
  • Các chứng từ doanh nghiệp cần có để được tính chi phí bánh trung thu biếu tặng nhân viên, khách hàng vào chi phí hợp lý:

+ Hoá đơn mua bánh

+ Hợp đồng và chứng từ thanh toán qua ngân  hàng

+ Hoá đơn đầu ra (Doanh nghiệp xuất)

+ Quyết định của công ty (Công đoàn) về quà trung thu cho nhân viên (nếu tặng nhân viên)

+ Danh sách nhân viên hoặc khách hàng được nhận có đầy đủ chữ ký xác nhận.

+ Quy chế tài chính, chi tiêu nội bộ… của doanh nghiệp.

2. Tính thuế GTGT đối với chi phí bánh trung thu biếu tặng nhân viên, khách hàng

" Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại và tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này". (Theo Khoản 3, Điều 7 Thông tư số 219/2012/TT-BTC)

Hàng cho biếu tặng được khấu trừ thuế GTGT

" Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài hoặc hàng hóa do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ" (Theo điều 14 Thông tư 219/2012/TT-BTC)

- Thuế GTGT đầu vào: được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của bánh trung thu dùng biếu tặng khách hàng, nhân viên (Nếu có đủ chứng từ)

- Thuế GTGT đầu ra: Doanh nghiệp phải kê khai, tính  thuế GTGT đầu ra đối với bánh trung thu cho, biếu tặng khách hàng.

 3. Tính thuế TNDN đối với chi phí bánh trung thu cho, biếu tặng nhân viên, khách hàng.

Được quy định tại Thông tư 96/2015/TT_BTC

  • Chi phí mua bánh trung thu cho, biếu tặng khách hàng được tính vào chi phí được trừ của doanh nghiệp. (Nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ quy định trong phần 1)
  • Chi phí mua bánh trung thu cho, biếu tặng nhân viên cũng được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp. Tuy nhiên, tổng chi phí có tính chất phúc lợi cho nhân viên không được quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện của doanh nghiệp.

4. Hạch toán nghiệp vụ liên quan đến chi phí bánh trung thu dùng để cho, biếu tặng khách hàng, nhân viên

a.  Khi mua bánh trung thu:

Nợ TK 152,153,156,211…

Nợ TK 133

          Có TK 111,112,131

b. Khi cho, biếu tặng bánh trung thu:

-  Tặng khách hàng

  • Ghi nhận chi phí:

Nợ TK 641 (Nếu DN áp dụng theo Thông tư 200)

Nợ TK 6421 (Nếu DN áp dụng theo QĐ 48)

            Có TK 152,153,156,211…

  • Doanh nghiệp phải kê khai thuế GTGT đầu ra, ghi tăng phần chênh lệch của giá vốn và giá xuất cho, biếu tặng của bánh trung thu.

Nợ TK 641
        Có TK 511: Chênh lệch giá xuất biếu tặng lớn hơn giá vốn (nếu có)
        Có TK 3331: Thuế GTGT phải nộp.(tính trên giá xuất biếu tặng)

  • Khi cho, biếu tặng nhân viên

Chi phí để mua bánh trung thu tặng Cán bộ, Công nhân viên được lấy từ Qũy Khen thưởng, Phúc lợi.

  • Ghi nhận doanh thu được trả từ Qũy Khen thưởng, phúc lợi của doanh nghiệp:

Nợ TK 353 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi (tổng giá thanh toán)

            Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ

            Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp.

  • Ghi nhận giá vốn hàng bán đối với bánh trung thu dùng để biếu, tặng công nhân viên và người lao động:

 Nợ TK 632 - Giá vốn hàng bán

          Có các TK 152, 153, 155, 156

KẾ TOÁN LÊ ÁNH

Chuyên đào tạo các khóa học kế toán thực hành và làm dịch vụ kế toán thuế trọn gói tốt nhất thị trường

(Được giảng dạy và thực hiện bởi 100% các kế toán trưởng từ 13 năm đến 20 năm kinh nghiệm)

Trung tâm Lê Ánh hiện có đào tạo các khóa học kế toán và khóa học xuất nhập khẩu ở Hà Nội và TPHCM dành cho người mới bắt đầu và các khóa học chuyên sâu, nếu bạn quan tâm đến các khóa học này, vui lòng liên hệ theo số hotline: 0904.84.88.55 để được tư vấn trực tiếp.

Một số tìm kiếm liên quan:

hạch toán hàng biếu tặng theo thông tư 200                       cách xuất hóa đơn hàng biếu tặng
chi phí quà tặng cho nhân viên                                           công văn 1778/ct-ttht ngày 13/02/2015 của cục thuế tp. hồ chí minh
xuất hóa đơn quà tặng                                                         chi phi mua banh trung thu tang khach hang
hạch toán hàng biếu tặng không thu tiền                            cách hạch toán hàng biếu tặng

 

Cách xử lý chi phí bánh trung thu biếu tặng nhân viên, khách hàng