Danh Mục

Kinh doanh ngành nghề chưa đăng ký có bị phạt không

Các doanh nghiệp kinh doanh ngành nghề mà luật pháp không cấm nhưng không thuộc ngành nghề đã đăng ký thì có bị xử lý? Hóa đơn của các doanh nghiệp này có được xuất hay không? Kế toán Lê Ánh sẽ hướng dẫn bạn đọc vấn đề này trong bài viết sau

nganh-nghe-chua-dang-ky

>>Xem thêm: Chi phí trước khi thành lập doanh nghiệp có được tính là chi phí hợp lý không

Theo quy định tại khoản 1 Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP thì

“Điều 6: Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

1.Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh không đúng ngành nghề, mặt hàng, địa điểm kinh doanh ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”

Tuy nhiên theo quy định của Luật doanh nghiệp 2014 thì ngành, nghề đăng ký kinh doanh sẽ được cập nhật trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp thay vì thể hiện trên giấy chứng nhận đăng ký. Vì vậy việc kinh doanh không đúng ngành nghề đã đăng ký không bị phạt nhưng doanh nghiệp có thể bị phạt bởi hành vi không thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

Xử phạt đối với hành vi không thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

Theo Luật doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục thông báo tới cơ quan đăng ký kinh doanh khi có sự thay đổi về nội dung, thông tin đăng ký doanh nghiệp như ngành, nghề, vốn điều lệ, thông tin của người đại diện theo pháp luật…Nếu chậm nộp thông báo thì có thể bị cảnh cáo phạt từ 5 triệu đồng.

Vậy những doanh nghiệp chưa thay đổi, bổ sung ngành nghề kinh doanh thì có được xuất hóa đơn không?

Hóa đơn được xuất trước khi doanh nghiệp thông báo thay đổi ngành, nghề kinh doanh không bị xem là hóa đơn bất hợp pháp, các bên vẫn được kê khai, khấu trừ thuế bình thường đối với hóa đơn này nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện của Luật thuế hiện hành.

Đối với ngành, nghề chưa đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp vẫn được quyền xuất hóa đơn và hóa đơn này không bị xem là hóa đơn bất hợp pháp. Sau khi xuất hóa đơn thì doanh nghiệp cần tiến hành bổ sung ngành, nghề kinh doanh tới cơ quan đăng ký kinh doanh nếu không doanh nghiệp có thể bị xử phạt theo quy định của pháp luật

Kế toán Lê Ánh - nơi tổ chức đào tạo các khóa học kế toán thực tế chuyên nghiệp, với giảng viên đứng lớp 100% là những chuyên gia giàu kinh nghiệm, hiện đang là kế toán trưởng, giám đốc tài chính tại các doanh nghiệp lớn rất sẵn lòng giải đáp những thắc mắc cho bạn nếu bạn gặp khó khăn trong quá trình học và làm kế toán. 

Kinh doanh ngành nghề chưa đăng ký có bị phạt không