Tổng hợp các câu hỏi thường gặp về bảo hiểm xã hội

Các câu hỏi thường gặp về bảo hiểm xã hội được các kế toán trưởng đang giảng dạy các khóa học kế toán tổng hợp tại Kế toán Lê Ánh tổng hợp lại và trả lời đầy đủ theo những quy định mới nhất. Bài viết sau sẽ tổng hợp các câu hỏi thường gặp về bảo hiểm xã hội kèm câu trả lời của kế toán trưởng.

>>> Xem thêm: Trừ lương người lao động đi làm muộn là vi phạm luật lao động

1. Câu hỏi 1: Giám đốc, người quản lý doanh nghiệp có bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Trả lời:

  • Trường hợp 1: giám đốc đồng thời là chủ tịch hội đồng quản trị công ty

Theo điểm e điều 56 Luật doanh nghiệp 2014
“e) Quyết định mức lương, thưởng và lợi ích khác đối với Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty”.
Khi đó, áp dụng quy định tại điều 4 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH, giám đốc thuộc đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội.

  • Trường hợp 2: Giám đốc được công ty thuê quản lý
    Lúc này, giám đốc giống như người lao động khác được thuê trong doanh nghiệp. Giám đốc sẽ là đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội khi ký hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định tại điều 4 khoản 1.2 Quyết định 1111/QĐ-BHXH.

Tổng hợp các câu hỏi thường gặp về bảo hiểm xã hội

Giám đốc doanh nghiệp có phải đóng BHXH, BHYT không?

2. Câu hỏi 2: Người lao động trong thời gian thử việc có bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội không?

Trả lời:

Theo quy định tại điều 2 và điều 29 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:

  • Năm 2016, 2017 người lao động trong thời gian thử việc dưới 3 tháng không bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội.
  • Từ ngày 1/1/2016, những người có hợp đồng từ đủ 1 tháng đều thuộc đối diện bắt buộc tham gia bảo hiểm xã hội.

3. Câu hỏi 3: Người lao động trong thời gian nghỉ sinh có phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế không?

Trả lời:

Theo khoản 1 điều 38 Quyết định 959/QĐ-BHXH, người lao động và doanh nghiệp trong thời gian nghỉ sinh không phải đóng BHXH, và BHTN. Khoảng thời gian này vẫn được tính là thời gian đóng BHXH, nhưng không được tính là thời gian đóng BHTN. Trong khoảng thời gian này, cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ đóng BHYT thay cho người lao động.

4. Câu hỏi 4: Khi người lao động nghỉ việc không lương, doanh nghiệp có phải đóng BHXH cho người lao động không? Có phải báo giảm lao động không?

Trả lời: Theo quy định tại Mục 2.2 Khoản 2 Điều 54 Quyết định 1111/QĐ-BHXH, khi người lao động nghỉ việc không lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì doanh nghiệp phải báo giảm lao động và không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động trong thời gian này.

5. Câu hỏi 5: Người lao động là người đã nghỉ hưu và có hưởng lương hưu thì doanh nghiệp có phải đóng BHXH, BHYT, BHTN không?

Trả lời: theo quy định tại điều 123 Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 thì:

Nếu trong doanh nghiệp có người lao động là người đã nghỉ hưu và có hưởng lương hưu thì doanh nghiệp không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho người lao động nhưng doanh nghiệp phải trả thêm cho người lao động khoản chi phí (hiện nay là 24% tiền lương của người lao động).

6. Câu hỏi 6: Làm việc hai nơi thì đóng BHXH, BHYT thế nào?

Trả lời:

Nếu cả hai nơi đều ký hợp đồng lao động dài hạn: Người lao động phải đóng BHXH ở nơi ký hợp đồng lao động dài hạn đầu tiên và đóng BHYT ở nơi hưởng mức lương cao hơn.

 (update liên tục)

Kế toán Lê Ánh chúc bạn thành công!

 

 

Tổng hợp các câu hỏi thường gặp về bảo hiểm xã hội
0944372965
23/4/2018 - 20:47:34

Cho e hoi e da di nop bao hiem de e lay tien that nghiep .neu ma e di lam vay cho e hoi co lam so moi duoc ko vay

Trương thi hoai
31/3/2018 - 14:32:41

Chao anh chị.em tên hoai hiện tại em đang đi làm và em có 2 sổ bảo hiêm xh và nộp cho cty gộp sổ nhưng công ty lam mất sổ và chỉ in lại bìa sổ còn quá trình của công ty cũ không có.em có yêu cầu công ty cấp lại quá trình đã mất không ạ

Võ Thị Ngân
29/3/2018 - 16:22:5

Thưa anh chị! hiện em là nhân viên phòng nhân sự khách sạn Paracel Đà nẵng. em làm thủ tục đóng bảo hiểm lao động cho nhân viên, em đang phân vân một vấn đề không biết giải quyết. Chị Dung, hiện là nhân viên khách sạn em, chị đang mang bầu 3 tháng, do khách sạn em vừa hoạt động vào tháng 02 nên đến tháng 4 sau khi ổn định mới bắt đầu đóng BHXH. Chị dung lúc trước làm khách sạn khác, hết tháng 1 là doanh nghiệp giải thể nên bộ phận nhân sự khách sạn đó mang sổ đi chốt cho người lao đông nhưng giờ vẫn chưa có sổ bhxh. Vậy trong trường hợp của chị, đầu tháng 4 này bên khách sạn em mới bắt đầu đóng. Vậy cho em hỏi, chị đóng vậy có được nhận tiền bảo hiểm sau khi sinh con không ạ. Nếu không được thì em cần làm gì để chị có thể hưởng tiền bảo hiểm dành cho mẹ sinh con. em xin cảm ơn

Vũ Chí Dũng
24/3/2018 - 5:30:8

Có nên mua BHXH nửa không. Tôi đã 56 tuổi vừa đi làm lại , trước đó tôi làm ở 01 công ty khác sau đó CTY giải thể tôi đã nhận BHXH 01 lằn , giờ xin việc được ở CTY khác vậy tôi có nên yêu cầu CTY mới mua BHXH hay không. Xin cảm ơn.

Nguyễn Hoàng Dũng
6/9/2017 - 21:27:43

Xin chào.Tôi tên Dũng ,tôi tham gia BHXH từ năm 1990,đến nay được 27 năm 8 tháng,hiện nay,tôi 47 tuổi,công ty tôi tinh giảm biên chế,nên cho tôi nghỉ việc,bây giờ tôi không tìm được việc làm khác,năm 2014 tôi có bị tai nạn lao động tại nơi lam việc,tôi được giám định là 30% thương tật vĩnh viễn.Vậy tôi muốn hỏi,trường hợp như tôi có thể nghỉ hưu trước tuổi được không?Xin cảm ơn.